SMEs   Franchise   Directory   About Us   Advertising    Contact   Partner
สมัครสมาชิก เข้าสู่ระบบ  

หน้าแรก > เว็บบอร์ด > News & PR > ติดตามพัฒนาการของเด็กแรกเกิดในช่วงเดือนที่ 2

ติดตามพัฒนาการของเด็กแรกเกิดในช่วงเดือนที่ 2

2018-06-13 17:23:11 #1

อาหารเป็นส่วนหนึ่งในการเสริมสร้างและพัฒนาการเด็ก ดังนั้นคุณแม่มือใหม่หลายๆ ท่านขณะที่กำลังตั้งครรภ์ ต่างก็จะหาแหล่งข้อมูลเพิ่มเติมต่างๆเพื่อได้ศึกษาข้อมูลเพื่อเตรียมความพร้อมในการดูแลลูกน้อยเมื่อเขาได้ออกมาดูโลก ที่สดใสสวยงามพร้อมกับสมาชิกที่อบอุ่นในครอบครัวเช่นเดียวกัน ดังนั้นเรามาดูกันว่า มีพัฒนาการใดบ้างที่เสริมสร้างให้ลูกน้อย ของเราได้เติบโตสมวัย และควรที่จะจัดการดูแลด้านโภชนาการอย่างไรค่ะ เด็กแรกเกิดนั้นเตรียมพร้อมที่จะเรียนรู้โลกใบใหม่ พร้อมเปิดประสบการณ์ใหม่ๆ ภายในรอบตัวของเขาอยู่แล้ว ดังนั้น คุณพ่อคุณแม่มือใหม่จึงต้องเตรียมพร้อมอย่างละเอียด แบบก้าวต่อก้าว เดือนต่อเดือน เพื่อเราจะได้เรียนรู้พัฒนาการของลูกน้อยแบบก้าวต่อก้าว เพื่อให้ลูกน้อยเติบโตสมบูรณ์ และมีพัฒนาการที่ดีรอบด้านตั้งแต่ก้าวแรกที่เกิดมาเลยค่ะ

วัยแรกเกิด

ช่วงสัปดาห์แรกหลังคลอด คุณแม่จะเห็นทารกน้อยนั้นจะหลับพริ้มทั้งวัน แต่ใช่ว่าลูกจะทำอะไรไม่ได้เลยนะคะ เพราะทุกช่วงเวลา

นาทีที่ผ่านไปคุณแม่ช่วยสร้างเสริมพัฒนาการต่างๆของลูกน้อยได้ไม่ต่างจากทารกวัยอื่นๆ เลยค่ะ เพราะอีกทั้งช่วงเวลานี้ยังเป็น

ช่วงเวลาที่สำคัญมากๆ เพราะเป็นช่วงที่ทั้งคุณแม่และคุณลูกน้อยอยู่ระหว่างการปรับตัวเข้าหากันค่ะ

พัฒนาการด้านสติปัญญาและการเรียนรู้

สัปดาห์ที่ 1 ของทารกน้อย เมื่อลูกน้อยต้องการเวลานอนหลับอย่างน้อย 17-18 ชั่วโมงต่อวัน การนอนหลับที่เพียงพอ สำคัญยิ่ง

ต่อการเจริญเติบโตของร่างกายและสมองของลูกน้อย เพราะขณะที่เขาหลับนั้น ร่างกายจะหลั่ง Growth Hormone ซึ่งเป็นตัวช่วยในการเจริญเติบโตและช่วยเพิ่มพลังงานให้สมองพร้อมสำหรับการเรียนรู้ในยามตื่น ฉะนั้นการนอนหลับที่ไม่เพียงพอหรือการหลับไม่สนิทนั้นย่อมไม่ส่งผลดีต่อลูกน้อยเอามากๆ เลยค่ะ

ประสาทหู การรับรู้การได้ยินนั้นเด็กทารกนั้นจะค่อนข้างไวต่อเสียงได้ยินเสียงดังหรือเสียงอะไรก็แล้วแต่มักจะสะดุ้งผวา แสงแดดจ้า ทารกน้อยแรกเกิดนั้นจะยังมองไม่เห็นชัดมากนัก จะมองเห็นได้เพียงลางๆ ระยะห่างไม่เกิน 8 นิ้วเท่านั้น ดังนั้นเมื่อถูกแสงแดดกระทบทารกน้อยก็จะหยี่ตา ลองสังเกตุลูกน้อยด้วยนะคะ

ประสาทสัมผัส ทารกน้อยรับรู้การสัมผัสได้ ยิ่งเป็นการสัมผัสของคุณแม่เวลาโอบอุ้มให้อยู่ในท่าที่มั่นคงเพื่อให้นมลูกน้อย ก็จะสามารถไซร้หา

หัวนมคุณแม่ได้จากประสาทสัมผัสค่ะ

คว้าจับสิ่งของ ทารกน้อยสามารถคว้าจับสิ่งของได้แต่ในการจับนั้นลูกน้อยจะกำแน่น ไม่เชื่อลองสอดนิ้วคุณแม่ในอุ้งมือน้อยๆ ของทารกดูสิคะลูกน้อยจะกำนิ้งของคุณแม่ไว้แน่นเลยค่ะ

ไม่ว่าจะเป็นการพัฒนาทางด้านร่างกาย ด้านภาษาการสื่อสาร หรือการรับรู้ด้านอารมณ์และสังคม ล้วนแล้วแต่เป็นจุดเริ่มต้นพัฒนาการของเด็กแรกเกิด สามารถหาอ่านบทความดีๆ ไขปัญหาต่างๆสำหรับคุณพ่อและคุณแม่มือใหม่ได้ที่ enfababy ค่ะ แล้วเดี๋ยวจะมาคอยอัพเดตการพัฒนาลูกน้อยให้เรื่อยๆ นะคะ ลองติดตามกันค่ะ

แสดงความคิดเห็น
กรุณาล็อคอินเข้าระบบเพื่อแสดงความคิดเห็น

กระทู้ยอดนิยมประจำสัปดาห์

กระทู้อัพเดทล่าสุด

บาร์โค้ดสแกนเนอร์ พร้อมขาตั้ง มีฟังชั่นการอ่านบิลอัตโนมัติ
เครื่องสแกนลายนิ้วมือ สแกนนิ้วมือลงเวลา Fingerprint Time Attendance Clock Recorder Employee
แผงโซล่าเซลล์ Schutten Solar Cell ราคาถูก
Secret of Branding
Secret of Branding
สนใจอยากทำธุรกิจร้าน อาหาร แบบจานเดียว (พวกก๋วยเตี่ยว หรือ ข้าวมันไก่ ข้าวขาหมู หรือ อาหารตามสั่ง) รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยคะ

Hot! Update News SMEs Franchise Tip &Trick Business Plan
Business plan Marketing plan Financial&Investing Plan Market Info Program & Software Sample Business plan
Shopping&Download Webboard Biz Directory

เข้าร่วมธุรกิจ

Book&Magazine

แนะนำ SME

แนะนำ Franchise

Copyright 2014 Bisnescafe.com All Rights Reserved.